logo
player background
live avator

5s
Total
0
Today
0
Total
0
Today
0
  • What would you like to know?
    Company Advantages Sample Service Certificates Logistics Service
Online Chat WhatsApp Inquiry
Auto
resolution switching...
Submission successful!
ngọn cờ ngọn cờ
Chi tiết tin tức
Created with Pixso. Trang chủ Created with Pixso. Tin tức Created with Pixso.

Sự khác biệt giữa Hastelloy C-22 và C276 là gì?

Sự khác biệt giữa Hastelloy C-22 và C276 là gì?

2023-09-11

Hai hợp kim này thuộc cùng một họ, cùng thành phần hóa học cơ bản và cùng mục đích sử dụng, đồng thời dữ liệu được công bố đưa ra lựa chọn dựa trên hai câu hỏi chứ không phải dựa trên sở thích chung. Đầu tiên là liệu môi trường có tính oxy hóa hay khử, và thứ hai là liệu bộ phận đó có được hàn hay không. Mọi thứ khác về cặp đôi này chỉ là một sự khác biệt nhỏ hoặc một sự hiểu lầm được lan truyền rộng rãi.

Cả hai đều là hợp kim niken-crom-molypden có bổ sung vonfram. C-22 là UNS N06022 và W.Nr. 2.4602. C-276 là UNS N10276 và W.Nr. 2.4819. Sự khác biệt về thành phần là sự trao đổi giữa hai nguyên tố và nó là toàn bộ sự khác biệt về mặt kỹ thuật: một hợp kim mang nhiều crom hơn và ít molypden hơn, còn hợp kim kia thì ngược lại.

Sự khác biệt về thành phần, được nêu đúng cách

Các số liệu danh nghĩa được công bố được đặt cạnh nhau bên dưới và hướng giao dịch là điểm chính. Crom cung cấp khả năng chống lại các điều kiện oxy hóa, molypden cung cấp khả năng chống lại các điều kiện khử và chống rỗ. Hợp kim có hàm lượng crom cao hơn là hợp kim dành cho dịch vụ oxy hóa, đó là lý do tại sao sự so sánh hoàn toàn có hướng.

Yếu tố C-22, danh nghĩa hoặc tối đa C-276, danh nghĩa hoặc tối đa Sự khác biệt mua được gì
Niken 56 số dư Sự cân bằng Ma trận trong cả hai và phần tử có khả năng chống nứt ăn mòn do ứng suất clorua
crom 22 16 Sự khác biệt mang tính quyết định. Hàm lượng crom cao hơn trong C-22 giúp nó có khả năng chống lại môi trường oxy hóa tốt hơn và nó có sáu điểm chứ không phải làm tròn
Molypden 13 16 Mặt trái của crom. Hàm lượng molypden cao hơn trong C-276 mang lại hiệu quả tốt hơn trong việc khử mạnh các axit
vonfram 3 4 Một sự khác biệt thực sự trong các số liệu danh nghĩa và một sự khác biệt nhỏ trong phạm vi thông số kỹ thuật, trùng lặp với nhau. Đó không phải là lý do để chọn một trong hai hợp kim
Sắt 3 5 Sự bổ sung có kiểm soát ở cả hai, được giữ ở mức đủ thấp để giữ cấu trúc một pha
coban tối đa 2,5 tối đa 2,5 Phần dư ở cả hai lớp
Silicon tối đa 0,08 tối đa 0,08 Phần dư và một trong hai giới hạn làm cho các lớp có thể hàn được
Mangan tối đa 0,50 tối đa 1,0 Một phần dư
Cacbon tối đa 0,010 tối đa 0,01 Về mặt hiệu quả là giống nhau và giới hạn khác làm cho các lớp có thể hàn được
Vanadi tối đa 0,35 tối đa 0,35 Phần dư ở cả hai

Hai câu đang lưu hành có nội dung ngược lại và cả hai đều đáng sửa vì chúng đảo ngược phần lựa chọn. Mô tả cho rằng C-22 có lượng molypden cao hơn và sau đó báo giá 12,5 đến 14,5% cho C-22 so với 15 đến 17% cho C-276 là mâu thuẫn với chính nó trong một câu, vì 12,5 đến 14,5 là con số thấp hơn. Và sự khác biệt về vonfram thường được thể hiện như thể nó mang tính quyết định, khi các phạm vi thông số kỹ thuật trùng nhau và crom và molypden là những thứ phân biệt các cấp độ.

Nhiệt độ tới hạn, trong cùng một giải pháp

Phép đo hữu ích nhất được công bố cho cặp này là phép thử nhiệt độ rỗ tới hạn và kẽ hở tới hạn trên cả hai hợp kim trong một dung dịch, do đó, việc so sánh giống như tương tự. Dung dịch này là chất oxy hóa: natri clorua 4% với 0,1% sắt sunfat và axit clohydric ở pH 2, tạo ra khoảng 24.300 ppm clorua. Sự rỗ được đánh giá sau 24 giờ và sự ăn mòn ở kẽ hở sau 100 giờ, với nhiệt độ tăng lên theo từng bước 5 độ.

hợp kim Nhiệt độ rỗ tới hạn Nhiệt độ kẽ hở tới hạn
Hastelloy C-22 Trên 150 °C, là mức trần của thử nghiệm ở trên 302 °F 102 °C, tức là 212 °F và nhiệt độ sôi của dung dịch
Hastelloy C-276 150°C hoặc 302°F 80°C hoặc 176°F
Hastelloy C-4 140°C hoặc 284°F 50°C hoặc 122°F
Haynes 625 90°C hoặc 194°F 50°C hoặc 122°F
Hastelloy G-30 70°C hoặc 158°F 40°C hoặc 104°F
AL-6XN không gỉ 70°C hoặc 158°F 45°C hoặc 113°F
Thép không gỉ 254SMO 60°C hoặc 140°F 40°C hoặc 104°F
thép không gỉ 904L 45°C hoặc 113°F 20°C hoặc 68°F
Loại 316 không gỉ 20°C hoặc 68°F 5°C trở xuống hoặc 23°F trở xuống

Hãy đọc cột kẽ hở là hình quyết định, vì nó là cột có lề hẹp hơn và là cột chi phối một bình thật có mặt đệm và chân chết. C-22 chịu được 102 °C trong đó C-276 dừng ở 80 °C, tức là khoảng cách 22 độ. Các số liệu rỗ gần hơn, vì C-22 đạt đến trần của thử nghiệm ở trên 150 ° C so với 150 ° C đối với C-276, và kết quả trung thực là cả hai đều ở mức cao nhất của thang đo và không vượt quá xa.

Các cấp độ không gỉ được đưa vào bảng vì chúng thể hiện thang đo. Ba loại thường được xem xét cho dịch vụ clorua, AL-6XN, 254SMO và 904L, tất cả đều nằm trong khoảng từ 40 đến 45 °C trên kẽ hở, thấp hơn nhiệt độ của hầu hết các dòng xử lý và dưới nhiệt độ của hầu hết nước làm mát quay trở lại.

Thử nghiệm clo ướt, kết quả đơn lẻ sắc nét nhất

Clo ướt bão hòa là môi trường phân biệt hai chất này rõ ràng nhất và việc so sánh được thực hiện như một nghiên cứu chuyên dụng chứ không phải dưới dạng một hàng của bảng tổng quát. Môi trường là dung dịch clorua 3.000 ppm được điều chỉnh đến độ pH 1,5 với axit clohydric và khí clo sủi bọt trong suốt thời gian 30 ngày, với khí thoát ra dẫn vào nước để giữ áp suất ngược clo nhẹ trong pha hơi. Độ pH cuối cùng là 0,9.

Điều kiện kiểm tra Hastelloy C-276 Hastelloy C-22
Phiếu giảm giá ở bề mặt chất lỏng và hơi, chất lỏng ở 65 °C Ăn mòn kim loại mối hàn nghiêm trọng ở cuối pha hơi của phiếu giảm giá Không tấn công vào việc kiểm tra ở độ phóng đại 40 lần
Phiếu ngâm hoàn toàn ở nhiệt độ 80°C Ăn mòn kim loại mối hàn nghiêm trọng và tấn công giữa các hạt trong vùng ảnh hưởng nhiệt Không bị tấn công, với tốc độ ăn mòn đồng đều là 1,5 triệu mỗi năm
Phiếu ở pha hơi ở 65°C Rỗ kim loại mối hàn nhẹ. Tấn công vùng ảnh hưởng nhiệt nhỏ và ăn mòn kim loại cơ bản nhẹ Không có cuộc tấn công cục bộ, ở mức 2,5 triệu mỗi năm
Pha lỏng ở 95°C Chưa được thử nghiệm, đã thất bại ở nhiệt độ thấp hơn Không có cuộc tấn công cục bộ, ở mức 0,9 triệu mỗi năm
Pha hơi ở 90°C Chưa được kiểm tra Không có cuộc tấn công cục bộ, ở mức 5 triệu mỗi năm

Kết luận được công bố là C-22 có khả năng kháng clo ướt cao hơn đáng kể so với C-276. Chi tiết bên trong kết quả hữu ích hơn kết luận và đó là điểm C-276 thất bại. Ở mọi nhiệt độ nơi nó được thử nghiệm, cuộc tấn công vào C-276 đều tập trung ởmối hàn kim loại và vùng ảnh hưởng nhiệtvà không có trong tấm gốc. Kim loại cơ bản của chế tạo hàn không phải là điểm yếu. Mối hàn là.

So sánh độ ổn định nhiệt, đó là lý do được công bố khiến các cấp độ khác nhau

Lý do C-22 tồn tại dưới dạng một loại riêng biệt chứ không phải là một biến thể của C-276 là độ ổn định nhiệt trong vùng chịu ảnh hưởng nhiệt của mối hàn và sự khác biệt được công bố dưới dạng thử nghiệm phiếu giảm giá hàn chứ không phải dưới dạng khẳng định.

Bài kiểm tra Hastelloy C-276 Hastelloy C-22
Các phiếu hàn trong dung dịch xử lý axit sunfuric oxy hóa: axit sunfuric 11% với 3,9% sắt sunfat và các hóa chất khác, ở 302 ° F hoặc 150 ° C, được điều áp quá mức bằng oxy Sự tấn công nghiêm trọng bất thường của kim loại cơ bản, kim loại mối hàn và vùng ảnh hưởng nhiệt.Chỉ một phần ba độ dày phiếu trong vùng ảnh hưởng nhiệt sống sót sau thử nghiệm Tấn công ăn mòn tối thiểu trên mẫu
Cùng một nguồn đủ điều kiện cho kết quả C-276 hiếm khi bị tấn công ở mức độ này trên các phương tiện truyền thông khác, đó là lý do tại sao môi trường này mang tính phân biệt đối xử chứ không phải là sự chỉ trích chung về cấp độ C-22 được phát triển để chống lại sự hình thành các kết tủa ranh giới hạt trong vùng chịu ảnh hưởng nhiệt của mối hàn, điều này làm cho nó phù hợp với hầu hết các ứng dụng quy trình hóa học trong điều kiện hàn

Bảng đó là lý do kỹ thuật cho sự khác biệt về crom. Crom cao hơn trong C-22 là chất giữ cho vùng bị ảnh hưởng nhiệt không hình thành các pha liên kim loại khiến nó dễ bị tổn thương và mô tả đã công bố về cấp độ này cho biết nó chống lại sự hình thành các kết tủa ranh giới hạt trong vùng bị ảnh hưởng nhiệt của mối hàn và do đó phù hợp với hầu hết các ứng dụng quy trình hóa học trong điều kiện như hàn.

Ở đây cần phải sửa một thuật ngữ vì phiên bản đã xuất bản của so sánh này sử dụng từ sai. Cơ chế này được mô tả trong lưu hành là sự nhạy cảm, là thuật ngữ chỉ sự kết tủa cacbua crom trong thép không gỉ austenit. Mô tả đã công bố về hợp kim này nêu rõ cơ chế hình thành các kết tủa ranh giới hạt trong vùng chịu ảnh hưởng nhiệt, đối với hợp kim niken-crom-molypden có nghĩa là các pha liên kim loại chứ không phải là cacbua crom. Hậu quả thực tế là như nhau và cơ chế cũng khác, và thông số kỹ thuật yêu cầu thử nghiệm độ nhạy là yêu cầu thử nghiệm sai.

Nơi mỗi người thắng, trung bình theo phương tiện

Hai lớp không được sắp xếp chống lại nhau về tổng thể. Dữ liệu ăn mòn nước được công bố, chạy trên cả hai hợp kim trong cùng một môi trường ở cùng nhiệt độ, hiển thị một kiểu mẫu chứ không phải xếp hạng và có những môi trường trong đó C-276 là lựa chọn tốt hơn.

Trung bình và điều kiện C-22, triệu mỗi năm C-276, triệu mỗi năm Cái nào tốt hơn
Axit nitric, 10 %, sôi Dưới 1 7 C-22
Axit nitric, 65 %, sôi 134 888 C-22, hơn sáu lần
Axit nitric, 5 %, với axit flohydric 6 % ở 140°F 67 207 C-22
Axit nitric, 8,8 %, với axit clohydric 15,8 % ở 126°F 4 33 C-22
Sắt clorua, 10 %, sôi 1 2 C-22
Phốt pho pentoxit, 44 %, ở 240°F 21 100 C-22
Axit sunfuric 50% với 42 g/l sắt sunfat, đun sôi 40 250 C-22
Axit sulfuric 23 % với axit clohydric, sắt và clorua đồng, sôi 8 55 C-22
Axit sulfuric 11,5 % với axit clohydric, sắt và clorua đồng, đun sôi 3 42 C-22
Axit clohydric, 1 %, sôi 3 13 C-22
Axit clohydric, 1,5 %, sôi 14 32 C-22
Axit clohydric, 2 %, sôi 61 51 C-276, trong gang tấc
Axit clohydric, 2,5 %, sôi 141 85 C-276
Axit clohydric, 10 %, sôi 400 288 C-276
Axit clohydric 5% với axit flohydric 2% ở 158 ° F 59 26 C-276
Axit sunfuric 10% với axit clohydric 1%, sôi 225 116 C-276
Axit sunfuric 5% với axit clohydric 0,5%, đun sôi 61 49 C-276

Mẫu trong bảng đó là mẫu để mang đi.C-22 chiến thắng ở bất cứ nơi nào có chất oxy hóa, đó là lý do tại sao nó thắng trong axit nitric, clorua sắt và trong mọi axit hỗn hợp chứa ion sắt hoặc đồng. C-276 chiến thắng trong một số nhiệm vụ axit clohydric và axit sunfuric đơn giản ở nồng độ cao hơn, trong đó molypden cao hơn là nguyên tố quyết định và môi trường tấn công trực tiếp vào kim loại chứ không phải thông qua cơ chế oxy hóa.

Sau đây là hai hệ quả thực tế. Nhà máy có nhiều nhiệm vụ nên kiểm tra môi trường cụ thể thay vì chọn loại có vẻ mạnh hơn khi so sánh chung, vì hai loại này đổi chỗ cho nhau trên bàn. Và nhiệm vụ bao gồm chất oxy hóa hoặc nhiệm vụ trong đó hóa học có thể chuyển sang oxy hóa trong trường hợp khó chịu, là trường hợp mô tả đã công bố về C-22 đơn lẻ, bởi vì nó mang lại khả năng chống lại các điều kiện khử và oxy hóa đều gặp phải trong dòng quy trình.

Sự khác biệt về vật lý và chế tạo

Thuộc tính hoặc điểm Hastelloy C-22 Hastelloy C-276
phạm vi nóng chảy 1.357 đến 1.399 °C, tức là 2.475 đến 2.550 °F 1.323 đến 1.371 °C, hoặc 2.415 đến 2.500 °F
Tỉ trọng 8,69 g/cm³ ở 24 °C 8,89 g/cm³ ở 24 °C
Hệ số giãn nở trung bình 12,4 × 10−6mỗi °C từ 24 đến 93 °C, tăng lên 16,2 ở 24 đến 982 °C 11,2 × 10−6mỗi °C từ 24 đến 100 °C
Điện trở suất ở 24°C Máy đo 1,14 micro ohm Máy đo 1,23 micro ohm
Tình trạng hàn Thích hợp cho hầu hết các ứng dụng xử lý hóa học trong điều kiện hàn, vì nó chống lại sự kết tủa ranh giới hạt trong vùng ảnh hưởng nhiệt Vùng ảnh hưởng nhiệt là vùng dễ bị tổn thương trong quá trình oxy hóa và kết quả phiếu hàn được công bố là bằng chứng
Sử dụng làm kim loại phụ Được sử dụng làm dây hàn tổng thể và làm lớp phủ mối hàn có thể tiêu hao để cải thiện khả năng chống ăn mòn Không được sử dụng cho mục đích đó
Kiểm soát thành phần Nằm trong phạm vi UNS N06022 nhưng được sản xuất với thành phần hạn chế hơn để cải thiện hiệu suất, điều mà nhà phát triển tuyên bố là đủ quan trọng để được cấp bằng sáng chế Được sản xuất theo phạm vi UNS N10276 đã xuất bản
Thông số kỹ thuật ASTM B-574, B-575, B-619, B-622 và B-626, với các tiêu chuẩn tương đương ASME SB, DIN 17744 số 2.4602 và TUV Werkstoffblatt 479, và ASME Phần VIII Phân khu 1 Thông số kỹ thuật của ASTM và ASME bao gồm từng dạng sản phẩm

Hàng phạm vi tan chảy giải quyết một yêu cầu bồi thường theo hướng khác. C-22 có phạm vi nóng chảy cao hơn trong số cả hai, 1.357 đến 1.399 ° C so với 1.323 đến 1.371 ° C, do đó, một phép so sánh mang lại cho C-276 con số cao hơn là đọc một số từ một nơi nào đó khác ngoài phạm vi nóng chảy. Và nhiệt độ vận hành tối đa được nêu ở bất kỳ đâu gần 1.250 °C hoàn toàn không phải là nhiệt độ vận hành: giới hạn sử dụng hữu ích của cả hai loại trong môi trường oxy hóa thấp hơn nhiều so với chất rắn của chúng và khi dịch vụ nóng và oxy hóa crom cao hơn trong C-22 là lợi thế chứ không phải bất lợi.

Điểm thành phần bị hạn chế đáng được tách biệt khỏi phần còn lại vì nó ảnh hưởng đến những gì có trên chứng chỉ. Nhà phát triển tuyên bố rằng loại này nằm trong phạm vi số UNS nhưng được tạo thành thành phần hạn chế hơn để cải thiện hiệu suất. Do đó, chứng chỉ nhà máy đáp ứng phạm vi UNS không nhất thiết phải đáp ứng thành phần chặt chẽ hơn mà loại được phát triển và đơn đặt hàng chỉ nêu tên số UNS không thể hiện được điều đó.

Câu hỏi người mua hỏi

Cái nào có khả năng chống ăn mòn cao hơn, C-22 hay C-276?

Nó phụ thuộc vào việc môi trường có bị oxy hóa hay không và đó là câu trả lời hữu ích duy nhất. Trong cùng dung dịch clorua oxy hóa, C-22 có nhiệt độ kẽ hở tới hạn là 102 °C so với 80 °C đối với C-276, và trong clo ướt C-22 không cho thấy sự tấn công nào ở 95 °C trong đó C-276 bị hỏng trong kim loại mối hàn và vùng ảnh hưởng nhiệt ở 65 °C. Trong axit nitric ở nhiệt độ sôi 65%, C-22 chạy ở tốc độ 134 triệu mỗi năm so với 888 của C-276. Ngược lại, C-276 là sự lựa chọn tốt hơn trong một số nhiệm vụ axit clohydric và axit sulfuric đơn giản ở nồng độ cao hơn, trong đó lượng molypden cao hơn của nó mới là điều quan trọng.

Tại sao C-22 có sức đề kháng tốt hơn nếu C-276 có nhiều molypden hơn?

Bởi vì crom và molypden chống lại những thứ khác nhau. Molypden có khả năng chống lại axit khử và rỗ, và crom có ​​khả năng chống lại môi trường oxy hóa. C-22 có khoảng 22% crom và 13% molypden, còn C-276 có khoảng 16% và 16%. Mô tả được công bố của C-22 chỉ ra khả năng chống lại môi trường nước oxy hóa bao gồm clo ướt và hỗn hợp chứa axit nitric hoặc axit oxy hóa với ion clorua, đó là crom đang hoạt động.

C-22 có tốt hơn cho việc ăn mòn rỗ và kẽ hở không?

Trên các số liệu trực tiếp được công bố, vâng. Hình kẽ hở là rõ ràng hơn của cả hai. Trong dung dịch clorua oxy hóa mà cả hai đều được thử nghiệm, C-22 đạt đến mức trần của thử nghiệm rỗ ở nhiệt độ trên 150 °C so với chính xác 150 °C đối với C-276, trong khi nhiệt độ kẽ hở tới hạn là 102 °C so với 80 °C. Nhà phát triển cũng công bố cấp độ với tiêu đề rằng nó vượt trội về khả năng chống rỗ. Lưu ý rằng cả hai số liệu đều dành cho dung dịch thử nghiệm đó và các dung dịch thử nghiệm khác cho các giá trị tuyệt đối khác nhau.

Cái nào tốt hơn cho chế tạo hàn?

C-22, và đây là lý do được công bố khiến hai loại này khác nhau và không phải là một ưu tiên cận biên. Trong thử nghiệm hàn phiếu giảm giá trong dung dịch axit sunfuric oxy hóa ở 150 ° C, C-276 đã bị kim loại cơ bản, kim loại mối hàn và vùng ảnh hưởng nhiệt bị tấn công nghiêm trọng và chỉ một phần ba độ dày phiếu giảm giá trong vùng ảnh hưởng nhiệt còn tồn tại. C-22 cho thấy khả năng tấn công tối thiểu. C-22 cũng chống lại sự hình thành các kết tủa ranh giới hạt trong vùng chịu ảnh hưởng nhiệt của mối hàn, điều này làm cho nó phù hợp với hầu hết các ứng dụng xử lý hóa học trong điều kiện hàn. Cả hai loại thường được hàn bằng chất độn C-22 vì lý do tương tự.

C-276 có nhiệt độ tối đa cao hơn C-22 không?

Không. Hai phạm vi nóng chảy là 1.323 đến 1.371 °C đối với C-276 và 1.357 đến 1.399 °C đối với C-22, vì vậy C-22 có nhiệt độ cao hơn. Một so sánh báo giá khoảng 1.350 °C đối với C-276 và khoảng 1.250 °C đối với C-22 và gọi những nhiệt độ hoạt động tối đa đó là so sánh phạm vi nóng chảy và dán nhãn sai cho chúng, và kết luận rút ra từ đó không tuân theo. Ở những nơi dịch vụ nóng và bị oxy hóa, lượng crom trong C-22 cao hơn là một lợi thế.

Tôi có thể thay thế cái này bằng cái kia không?

Không dựa trên tên họ, bởi vì chúng là những hợp kim khác nhau với crom và molypden khác nhau và chúng hoán đổi vị trí cho nhau trên bảng trung bình ở trên. Việc thay thế phải được thực hiện dựa trên môi trường và nhiệt độ cụ thể, với điều kiện hàn được xem xét riêng biệt với tấm gốc. Kết quả phiếu hàn được công bố cho thấy rằng việc thay thế được thực hiện chỉ dựa trên dữ liệu kim loại cơ bản có thể sai rất nhiều, vì lỗi trong thử nghiệm đó nằm ở vùng bị ảnh hưởng nhiệt chứ không phải ở tấm.

Bản tóm tắt

C-22 và C-276 đều là hợp kim niken-crom-molypden với vonfram, và sự khác biệt giữa chúng là sự trao đổi giữa crom và molypden. C-22 là UNS N06022 với khoảng 22% crom và 13% molypden, và nó chiến thắng ở bất cứ nơi nào môi trường oxy hóa: nhiệt độ kẽ hở tới hạn là 102 °C so với 80 °C, không bị tấn công trong clo ướt đến 95 °C trong đó C-276 thất bại ở 65 °C và 134 mil mỗi năm so với 888 trong axit nitric sôi 65%. C-276 là UNS N10276 với khoảng 16% crom và 16% molypden, và nó chiến thắng trong một số nhiệm vụ axit clohydric và sulfuric đơn giản ở nồng độ cao hơn. Lý do hai loại tồn tại riêng biệt là mối hàn: trong dung dịch axit sunfuric oxy hóa ở 150 °C, C-276 mất 2/3 độ dày vùng chịu ảnh hưởng nhiệt trong khi C-22 hầu như không bị tấn công và C-22 chống lại sự kết tủa ranh giới hạt trong vùng đó, đó là lý do tại sao nó được sử dụng làm kim loại phụ cho cả hai loại.

Cả hai đều được cung cấp từ Thường Châu, Giang Tô ở dạng tấm, tấm, dải, thanh, dây, ống, ống, điện cực được phủ và dạng lớp phủ mối hàn, từ một nhà máy có chứng nhận ISO 9001 và được kiểm toán bởi SGS. Gửi môi trường với nồng độ và nhiệt độ của nó, tình trạng hàn của bộ phận và liệu chất oxy hóa có thể xuất hiện trong quá trình khó chịu hay không và sự lựa chọn giữa hai loại xuất phát từ ba sự thật đó.

Tài liệu tham khảo

  1. Tài liệu quảng cáo của Haynes International về hợp kim HASTELLOY C-22. Nguồn cho thành phần hóa học danh nghĩa, mô tả hợp kim là loại niken-crom-molypden-vonfram linh hoạt có khả năng chống ăn mòn tổng thể tốt hơn các hợp kim niken-crom-molypden khác bao gồm C-276 và C-4 và hợp kim 625, khả năng chống oxy hóa môi trường nước bao gồm clo ướt và hỗn hợp chứa axit nitric hoặc axit oxy hóa với ion clorua, khả năng chống lại sự hình thành ranh giới hạt kết tủa trong vùng ảnh hưởng nhiệt của mối hàn nên phù hợp cho hầu hết các ứng dụng quy trình hóa học trong điều kiện hàn, tuyên bố rằng cấp độ này nằm trong phạm vi UNS N06022 nhưng được sản xuất ở thành phần hạn chế hơn, bảng tính chất vật lý bao gồm mật độ 8,69 g/cm³, phạm vi nóng chảy từ 1.357 đến 1.399 °C và hệ số giãn nở nhiệt, danh sách thông số kỹ thuật và việc sử dụng hợp kim làm dây phụ tổng thể và lớp phủ mối hàn có thể tiêu hao.
  2. Cùng một nguồn, so sánh nhiệt độ rỗ tới hạn và nhiệt độ ăn mòn ở kẽ hở tới hạn. Nguồn cho dung dịch thử nghiệm gồm 4 % natri clorua với 0,1 % sắt sunfat và axit clohydric ở pH 2 cho khoảng 24.300 ppm clorua, phơi nhiễm rỗ trong 24 giờ và kẽ hở 100 giờ với mức tăng nhiệt độ 5 độ và các giá trị cho C-22, C-276, C-4, hợp kim 625, G-30, AL-6XN, 254SMO, 904L và loại 316 trích dẫn trong cơ thể.
  3. Cùng nguồn, phần ổn định nhiệt. Nguồn cho thử nghiệm phiếu giảm giá hàn trong axit sulfuric 11% với 3,9% sắt sunfat và các hóa chất khác ở 302 ° F, hoặc 150 ° C, được điều áp quá mức bằng oxy, tuyên bố rằng C-276 bị kim loại cơ bản, kim loại hàn và vùng bị ảnh hưởng nhiệt nghiêm trọng bất thường với chỉ một phần ba độ dày phiếu còn tồn tại trong vùng bị ảnh hưởng nhiệt, lưu ý rằng C-276 hiếm khi bị tấn công ở mức độ này trên các phương tiện khác và cuộc tấn công tối thiểu vào C-22 mẫu.
  4. Cùng một nguồn, phần kim loại hàn phụ chống ăn mòn, tái tạo các thử nghiệm được thực hiện tại Phòng thí nghiệm quốc gia Los Alamos trong dung dịch chà khí thải lò đốt mô phỏng trong 39 ngày. Nguồn để so sánh kim loại cơ bản hợp kim 625 được hàn với chất độn 625 với kim loại cơ bản tương tự được hàn bằng chất độn C-22, và đối với kết quả của kim loại cơ bản C-22 và mối hàn C-22, trong dung dịch natri clorua 3 M với clorua sắt 0,1 M và natri florua 0,1 M ở 167 ° F, hoặc 75 ° C, ở độ pH 1.
  5. Cùng một nguồn, bảng dữ liệu so sánh về ăn mòn trong nước. Nguồn cho tỷ lệ ăn mòn C-22 và C-276 ghép đôi tính bằng milimét mỗi năm được trích dẫn trong thân máy, bao gồm axit nitric, clorua sắt, phốt pho pentoxit, axit sulfuric, axit clohydric và các hàng axit và clorua hỗn hợp, với lưu ý rằng các số liệu này là trung bình của bốn đến mười thử nghiệm và milimet mỗi năm chuyển đổi thành milimét mỗi năm bằng cách chia cho 40.
  6. Cùng nguồn, bảng đánh giá hiện trường. Nguồn cho bình phản ứng tạo ra 10 đến 15% axit sunfuric với chất rắn, độ sâu rỗ và kẽ hở của bột giấy và giấy, cũng như tốc độ ống làm nguội bằng đốt chất thải hóa học được sử dụng trong cơ thể.
  7. Bài viết kỹ thuật của Haynes International về hợp kim HASTELLOY C-22 và C-276 trong clo ướt bão hòa. Nguồn cho môi trường thử nghiệm 3.000 ppm clorua được điều chỉnh về độ pH 1,5 với axit clohydric và khí clo trong 30 ngày với độ pH thoát ra là 0,9, vị trí phiếu giảm giá và nhiệt độ, sự tấn công được tìm thấy trên C-276 ở kim loại mối hàn và vùng bị ảnh hưởng nhiệt, không có sự tấn công nào trên C-22 kể cả ở 95 °C trong pha lỏng và 90 °C trong pha hơi, và kết luận được công bố rằng C-22 có khả năng chống chịu tốt hơn đáng kể với môi trường clo ướt.
  8. Dữ liệu được công bố cho hợp kim HASTELLOY C-276. Nguồn cho phạm vi nóng chảy từ 1.323 đến 1.371 °C, mật độ 8,89 g/cm³, hệ số giãn nở nhiệt, điện trở suất, nhiệt độ rỗ và kẽ hở tới hạn trong clorua sắt đã axit hóa được sử dụng ở những nơi khác trên